นายจ้างให้ออกก่อนกำหนดที่แจ้งไว้ในใบลาออก

 ตั้งกระทู้ใหม่  เว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ทางดิฉันได้เข้าไปทำงานในบริษัทแห่งหนึ่ง โดยไม่มีการเซนต์สัญญาจ้าง แต่มีการนัดวันที่มาเริ่มงานทางไลน์ หลังจากดิฉันทำงานไปได้ 3 สัปดาห์ มีบริษัทใหม่ติดต่อให้ไปเริ่มงาน จึงได้เขียนใบลาออกเป็นลายลักษณ์อักษร แจ้งลาออกล่วงหน้า 1 สัปดาห์ มีผลในการลาออกสิ้นเดือน โดยได้นำใบลาออกยื่นให้ทางบริษัทในช่วงบ่าย ทางบริษัทได้รับทราบ แต่หลังจากนั้นวันเดียวกันในช่วงเย็น ทางบริษัทได้มาแจ้งอีกครั้งว่าให้ดิฉันออกได้เลย โดยจะจ่ายเงินเดือนตามวันที่มาทำทั้งหมดในสิ้นเดือน แต่ทางดิฉันได้ชี้แจงไปว่าจะออกสิ้นเดือน ตามที่ระบุไปในวันลาออก แต่ทางบริษัทไม่ยอม จะให้ออกทันที โดยให้เหตุผลว่า "อยู่ในช่วงทดลองงาน สามารถเลิกจ้างพนักงานตอนไหนก็ได้" ดิฉันจึงสงสัยว่าบริษัททำแบบนี้ผิดไหมคะ? และเงินเดือนที่จะต้องได้รับ ต้องได้เท่าวันที่ทำงาน หรือที่ระบุไปในใบลาออกคะ ขอบคุณค่ะ

กรณีตามคำถามของคุณกานต์ทนายขอตอบดังนี้ครับ 


ตอบ : นายจ้างสามารถเลิกจ้างลูกจ้างได้ตลอดระยะเวลาการจ้างงาน แต่การเลิกจ้างจะชอบด้วยกฏหมายหรือไม่นั้น  พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงานฯ ได้กำหนดเหตุที่นายจ้างสามารถเลิกจ้างลูกจ้างโดยไม่ต้องจ่ายเงินชดเชยได้ตามที่กำหนดเหตุไว้ในมาตรา 119 แต่เนื่องจากของคุณเป้นกรณีเลิกจ้างก่อนระยะเวลา 120 วัน การเลิกจ้างนายนจ้างจะต้องแจ้งการเลิกจ้างเป็นการล่วงหน้าครับ หากนายจ้างไม่บอกกล่าวบอกเลิกจ้างล่วงหน้า นายจ้างจะต้องจ่ายสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าตามกฏหมายให้แก่ลูกจ้างครับ 


 ทนายป๊อด    1/4/2021 9:31:30 AM  


 แสดงความคิดเห็น
ใส่ตัวอักษรตามที่เห็นด้านบน